Cách tính liều thuốc cho người lớn

LIỀU THUỐC ACETAMINOPHEN ( Paracetamol )

Sơ sinh < 1 tháng
10-15 mg/kg, uống mỗi 6-8h, tối đa 60mg/kg/ngày từ tất cả mọi nguồn
Trẻ nhỏ tới 11 tuổi
10-15 mg/kg, uống mỗi 4-6 giờ, tối đa 75/mg/kg/ngày. Không uống hơn 1g/4h và 4g/ngày từ tất cả mọi nguồn
Từ 12 tuổi trở lên
325-650mg mỗi 4-6 giờ. Không uống hơn 1g/4h và 4g/ngày từ tất cả mọi nguồn

LIỀU THUỐC IBUPROFEN

< 6 tháng: không dùng vì nguy cơ xuất huyết tiêu hoá và tổn thương thận.
6 tháng- 11 tuổi: 5-10 mg/kg mỗi 6-8 giờ. Tối đa 40 mg/kg/ngày. Uống với thức ăn vì gây xót ruột.
>12 tuổi: 200-400mg mỗi 4-6 giờ. Tối đa 1200 mg/ngày

Tuy nhiên tính liều như vầy cũng khá phức tạp, phải tính liều mg trên cân nặng, sau đó phải chuyển sang liều mL dựa trên nồng độ thuốc, nếu ai không làm liên tục hoặc không giỏi đo lường và thống kê hay bị nhầm .Có một cách tính nhanh rất hữu dụng hoàn toàn có thể dùng cho cả acetaminophen và ibuprofenCÁCH TÍNH LIỀU ĐƠN GIẢN CHO ACETAMINOPHEN VÀ IBUPROFENTính liều theo cân nặng nhiều khi cũng không dễ nếu không quen, có một cách tính rất nhanh và đơn thuần cho hai loại thuốc này :Acetaminophen 160 mg / 5 ml và Ibuprofen 100 mg / 5 ml, cách tính này sẽ KHÔNG ĐÚNG nếu vận dụng cho nồng độ thuốc khác

IBUPROFEN

Cân nặng tính bằng kg chia đôi, nếu là số lẻ thì làm tròn xuống số nhỏ hơn, đó là số ml cần cho 1 liều ( làm tròn số nhỏ nhằm mục đích phòng ngừa quá liều ) .Ví dụ bé cân nặng 13 kg, chia hai là 6,5, như vậy bé sẽ cần 6 ml Ibuprofen cho mỗi liều .Tương tự nếu cân nặng không tròn số thì làm tròn xuống số nhỏ mà tính cho bảo đảm an toàn ( 13.5 kg thì dùng 13 mà tính )ACETAMINOPHEN

Cách tính tương tự như vậy nhưng thay vì dùng đúng cân nặng thì trừ bớt 1 kg rồi chia đôi, đó là số mL cho mỗi liều. Ví dụ bé cân nặng 13kg thì liều acetaminophen cho mỗi lần là
(13-1)/2 = 6mL

Cách tính này sẽ ra khoảng chừng 14-15 mg / kg so với acetaminophen và 9-10 mg / kg với ibuprofen .Từ 40 kg trở lên không cần dùng cách này mà dùng liều như người lớn .

PHÒNG NGỪA QUÁ LIỀU THUỐC HẠ SỐT

– Chỉ dùng khi cần, không nên dùng phòng ngừa hạ sốt.
– Luôn đọc kỹ hướng dẫn sử dụng cho tất cả các loại thuốc
– Nên tính trước liều của con để khi cần thì có sẵn, không lúng túng tính nhầm.
– KHÔNG UỐNG hai thuốc có thành phần hạ sốt cùng lúc vì có nguy cơ quá liều, một số thuốc cảm ho có sẵn thành phần hạ sốt trong đó, nếu uống thêm thuốc sốt sẽ thành uống gấp đôi.
– Tuyệt đối không uống quá liều được khuyến cáo.
– Nếu là thuốc nước, nên đo chính xác bằng dụng cụ đo lường, không nên nhắm chừng.
– Nên ghi lại liều lượng, số lần thuốc con đã uống
– Thuốc nên để ngoài tầm với của con, đóng chặt nắp.
– Không cần uống ibuprofen và acetaminophen cùng lúc để hạ sốt

Ngộ độc paracetamol không phải chuyện đùa .

Video liên quan

Source: https://bacxiunong.com
Category: Blog

Related Posts

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.